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SALAAM ZA MWAKA MPYA ZA MHESHIMIWA SAMIA 

SULUHU HASSAN, RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO 

WA TANZANIA, KWA TAIFA TAREHE 31 DESEMBA 2023 

 

UTANGULIZI 

 

Ndugu Wananchi, 

  

Leo, tarehe 31 Disemba, tunauaga mwaka 2023 na 

kuukaribisha mwaka 2024. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu, 

kwa kutujalia neema ya uhai na afya njema. Wapo ndugu zetu 

na jamaa zetu ambao tungependa kuwa nao leo hii ila Mungu 

amewapenda zaidi. Tuendelee kumuomba awapumzishe pema 

peponi. Nasi tulio hai tuombe tujaaliwe Siha, Nguvu na furaha, 
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tushushiwe Neema na Baraka, tujaaliwe Hekima na Busara 

katika kuendesha mambo yetu.   

 

Ndugu wananchi,  

 

Mwaka 2023 ni mwaka uliokuwa na neema, lakini pia 

uliokuwa na changamoto zake kwetu kama nchi. Ni jambo la 

kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kuumaliza mwaka tukiwa 

na umoja na mshikamano. Hotuba yangu ya leo itajikita katika 

mapito ya mwaka huu na matarajio yetu kwa mwaka ujao.  

 

MAFANIKIO NA CHANGAMOTO ZA MWAKA 2023 

(i) Amani, ulinzi na usalama 

 

Ndugu Wananchi,  
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Nikianza na suala la Amani, Ulinzi na Usalama wa nchi 

yetu, ninafarijika kusema kwamba, mipaka yote ya nchi yetu 

iko salama. Aidha, vikosi vyetu vya ulinzi na usalama vipo 

imara. Sote tulishuhudia namna vikosi vyetu vilivyojitoa katika 

uokoaji na kurejesha hali ya kawaida pale tulipopatwa na 

maafa. Nitumie fursa hii kuvipongeza kwa ujasiri na uzalendo 

wao. Aidha, nawashukuru na kuwapongeza wananchi kwa 

kuendelea kudumisha amani na umoja wa kitaifa.  

 

(ii) Mapito ya Kiuchumi  

 

Ndugu Wananchi,  

Tukiangalia mapito ya Kiuchumi, tunaona kwamba 

pamoja na athari za janga la UVIKO-19, kwa sasa dunia pia 

inakabiliwa na athari za vita zilizosababisha uchumi wa 

kidunia kudorora, hususan kwenye sekta muhimu za 
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uzalishaji. Hali hii imeongeza gharama na mfumuko wa bei 

kwa bidhaa za msingi kama vile chakula na mafuta ya vyombo 

vya usafiri na mitambo, hali ambayo, kwa ujumla imevuruga 

mnyororo wa ugavi wa kimataifa. Riba kwenye masoko ya 

fedha imepanda, upatikanaji wa Dola za Marekani pia 

umeathiriwa.  

 

Katika kuuhami uchumi wetu, tulitekeleza sera 

madhubuti za fedha ili kuhakikisha kunakuwa na utulivu wa 

bei, kuchochea ukuaji na kuimarisha udhibiti katika sekta hiyo 

ya fedha. Tumeendelea kudhibiti mfumuko wa bei, ambao 

katika kipindi cha Januari hadi Novemba, 2023 ulipungua hadi 

wastani wa 3.9%, ikilinganishwa na wastani wa 4.3% kipindi 

kama hicho mwaka jana. Aidha, ukuaji wa Uchumi na Pato la 

Taifa kwa mwaka 2023 ulikadiriwa kuongezeka kwa 5.2% 
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ikilinganishwa na 4.7% mwaka jana wa 2022. Katika mwaka 

2022/23, Serikali ilifanikiwa kupokea kiasi cha dola za 

Marekani bilioni 1.3 sawa na Shilingi Trilioni 3 kwa ajili ya 

kugharamia miradi ya maendeleo, sawa na  100% ya kiasi 

kilichopangwa kukopwa. Hata hivyo, deni la Taifa limeendelea 

kuwa himilivu. Uwiano wake kwa pato la Taifa, kwa thamani 

ya sasa, ni 35.6% ukilinganisha na ukomo wa 50%. 

Kutokana na utekelezaji wa Mpango wa Kuboresha 

Mfumo wa Udhibiti wa Biashara nchini (Blueprint) na sera 

zinazolenga kuifungua nchi, tumeweka mazingira rafiki ya 

kibiashara, na Mwaka huu, Kituo cha Uwekezaji Tanzania 

(TIC) kilisajili miradi 504 yenye thamani ya Dola za Marekani 

bilioni 5.6, ikiwa ni ongezeko la 58% ikilinganishwa na miradi 

292 iliyosajiliwa mwaka 2022. Kati ya miradi iliyosajiliwa, 

miradi 55 ilikuwa ni ya upanuzi, hali inayoashiria imani kubwa 
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ya wawekezaji kwenye uchumi wetu na mwenendo wa ukuaji 

wake. Mwaka huu pia tulifanikisha tathmini ya hadhi yetu 

kwenye ukopeshwaji iliyofanywa na kampuni za Moody’s na 

Fitch, hatua ambayo itazidi kujenga imani Kimataifa na 

kuvutia mitaji ya wawekezaji mbalimbali hapa nchini kwetu. 

 

Kwa upande wa ukusanyaji wa kodi, kwa mwaka wa 

fedha ulioisha Juni 2023 ukusanyaji ulifika shilingi trilioni 22.6, 

ikiwa ni ongezeko la 8% ikilinganishwa na makusanyo ya 

mwaka 2022. Hivyo, jinsi uchumi wetu unavyokua, tutaendelea 

kuongeza makusanyo kupitia mifumo madhubuti ya 

ukusanyaji na kuhakikisha kodi inakusanywa kwa uadilifu na 

kwa kuzingatia sheria.  

 

Ndugu wananchi,  
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Sekta za uzalishaji, zinazojumuisha Kilimo (kilimo, 

ufugaji na uvuvi), Madini na Utalii, ndio tegemeo la uchumi na 

hivyo tumeendelea kuweka msisitizo kwenye sekta hizo, ili 

kuwafikia wazalishaji wengi zaidi, hususan wale wadogo na 

kuchochea uzalishaji kuanzia ngazi za chini. 

 

Waswahili husema, utajiri hupatikana ardhini. Kwa 

muktadha huo, tumeongeza bajeti ya kilimo kutoka shilingi 

bilioni 751 mwaka jana 2022 hadi shilingi bilioni 970 mwaka 

huu, sawa na ongezeko la 29%. Shabaha yetu ni kuchochea 

kiwango cha ukuaji wa sekta ya kilimo kufikia 10% kwa 

mwaka, ifikapo mwaka 2030. Uzalishaji wa mazao ya chakula 

umeongezeka kutoka tani 17,148,290 (milioni kumi na saba laki 

moja elfu arobaini na nane mia mbili na tisini)  msimu wa 

2021/2022 hadi tani 20,402,014 (milioni ishirini laki nne na elfu 
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mbili na kumi na nne) msimu wa mwaka 2022/2023, hivyo 

kufikisha 124% ya kiwango cha utoshelevu wa chakula nchini.  

 

Aidha, Serikali imetoa shilingi bilioni 116 kwa Wakala 

wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) na Bodi ya Nafaka na 

Mazao Mchanganyiko (CPB) ili kuchochea soko, ambapo 

katika awamu ya kwanza, NFRA imenunua jumla ya tani 

200,293 (laki mbili mia mbili na tisini na tatu) za mazao. 

Vilevile, tumehakikisha mazao makuu yanauzwa kwa njia ya 

minada ili kupata bei nzuri, na tumeanzisha mnada mpya wa 

zao la chai. 

 

Hadi Novemba 2023, tani 204,818.16 (lakini mbili elfu nne 

mia nane na kumi na nane nukta moja sita) za mbolea zilikuwa 

zimesambazwa kwa wakulima katika Mikoa yote ya Tanzania 

Bara, ikiwemo ruzuku ya Serikali yenye thamani ya shilingi 
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bilioni 67.82. Serikali inaendelea kutoa ruzuku ya mbolea, 

mbegu na viuatilifu kwa baadhi ya mazao ya kimkakati kama 

vile pamba, korosho, alizeti, chikichi, kahawa na chai. 

 

Vilevile, Serikali imeendelea na jitihada za kuwaingiza 

vijana na wanawake kwenye uzalishaji. Mpaka tunamaliza 

mwaka huu 2023,  jumla ya ekari 201,241. (laki mbili elfu moja 

mia mbili arobaini na moja nukta sita) zimetengwa kwa 

shughuli hiyo.  Aidha, tumeanzisha programu ya kilimo cha 

kisasa iitwayo Jenga Kesho Iliyo Bora (BBT) ili kuongeza 

uzalishaji, kuchochea viwanda vya usindikaji, na kutengeneza 

ajira kwa vijana. Kwa upande mwingine, Serikali itaendelea 

kuwekeza kwenye skimu za umwagiliaji ili kuongeza eneo la 

umwagiliaji kutoka hekta 727,000 (laki saba elfu ishirini na 
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saba) hadi hekta 822,000 (laki nane na elfu ishirini na mbili) 

ifikapo Disemba 2024 

Tumeendelea kutoa kipaumbele kwa sekta ya madini, 

ambapo mwaka huu tumeshuhudia ongezeko la 6.43% la 

thamani ya madini yaliyozalishwa. Pia, kumekuwa na  

ongezeko  la 5.8% ya madini yaliyouzwa nje ya nchi hadi 

kufikia dola za Marekani bilioni 3.15. 

 

Kwa kutambua mchango mkubwa wa wachimbaji 

wadogo kwenye sekta hii, mwaka huu, Serikali ilinunua 

mitambo mitano (5) ya uchorongaji kwa ajili ya wachimbaji hao 

ili kuongeza tija zaidi na mchango wao kwenye sekta ya 

madini.  
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Mwelekeo wa Serikali ni ujenzi wa viwanda vya kuongeza 

thamani ya madini hapa nchini, hatua itakayotuwezesha 

kuongeza thamani na fursa zaidi za ajira.  

 

 Utalii 

 

Kwenye sekta ya utalii, kwa kipindi cha Oktoba mwaka 

jana hadi Oktoba 2023, tumepokea watalii 1,750,557 (milioni 

moja laki saba na elfu hamsini mia tano hamsini na saba), 

ikilinganishwa na watalii 1,381,881 (milioni moja laki tatu elfu 

themanini na moja na mia nane themanini na moja) walioingia 

kipindi kama hicho mwaka 2022.  

 Katika kipindi hichohicho, mapato kupitia sekta ya utalii 

yalifikia Dola za Kimarekani Bilioni 3.22 ikilinganishwa na 
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Dola za Kimarekani Bilioni 2.33 kipindi kama hicho mwaka 

2022.  

Manufaa haya yametokana na juhudi za Serikali na wadau 

wa sekta hii. Hivyo, nitoe rai kwa watoa huduma kwenye sekta 

ya utalii, kuendelea kuimarisha huduma zao, na kwa 

Watanzania wanaoishi maeneo ya vivutio, tuendelee 

kudumisha ukarimu kwa wageni ili tuendelee kupokea watalii 

wengi zaidi.  

 

Ndugu wananchi,  

Uzalishaji na ukuaji wa uchumi kwa kiasi kikubwa 

unachochewa na miundombinu ya usafiri na mawasiliano.  

Uchukuzi 

Kwa upande wa usafiri wa nchi kavu, mwaka huu, 

Serikali imeendelea kukamilisha na kuanza ujenzi wa barabara, 
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madaraja na vivuko katika Mikoa mbalimbali. Serikali pia 

iliendelea na utekelezaji wa Mradi wa Reli ya Kisasa (SGR) 

ambapo vipande vya kutoka Dar es Salaam hadi Morogoro na  

Morogoro hadi Makutupora vimefikia zaidi ya 90%. Aidha, 

tumepata udhamini wa Benki ya Maendeleo Afrika 

utakaowezesha uendelezaji wa kipande cha Tabora-Kigoma na 

Uvinza-Musongati.  

 

Nimekuwa nikisikia mabadiliko ya tarehe za kuanza kwa 

safari za treni, na kwa kweli, wananchi wamechoshwa na 

vijisababu, wanataka kuona reli ikifanya kazi. Sasa, naelekeza, 

ifikapo mwisho wa mwezi Julai 2024, safari kati ya Dar es 

Salaam hadi Dodoma zianze. 
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Kwenye usafiri wa majini, tumekamilisha ujenzi wa gati 

katika bandari mpya ya Karema kwenye Ziwa Tanganyika. 

Bandari hii itafungua uchumi, biashara, na muingiliano wa 

watu na DRC na hivyo kukuza uchumi wa  Mikoa ya Kigoma, 

Rukwa na Katavi. Vilevile, tumekamilisha ujenzi wa gati, 

ghala, jengo la abiria, ofisi na sehemu ya kuegesha meli katika 

Bandari ya Ndumbi, katika Ziwa Nyasa. 

 

Kwa upande wa usafiri wa anga, Serikali ilikamilisha 

ununuzi wa ndege moja ya mizigo na moja ya abiria. Aidha, 

mashirika mbalimbali ya ndege ya Kimataifa kama vile Air 

France na Saudi Airlines, yalivutiwa kuanza kutoa huduma za 

safari kuja nchini. Tunaamini uwekezaji huu utaimarisha sekta 

ya utalii na utakuza pia biashara ya kilimo cha maua na 

mbogamboga. 
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Nishati 

 

Ndugu wananchi,  

Kuhusu sekta ya nishati, kwa kipindi cha takriban miezi 

minne ya mwaka huu wa 2023, nchi yetu imekumbwa na 

upungufu wa umeme, uliosababisha mgao. Ukweli ni kwamba, 

kwa muda mrefu suala la mgao wa umeme nchini limekuwa 

likijirudia. Ni kwa msingi huo basi, mwaka 2017, Serikali 

ilifanya uamuzi wa kutafuta suluhu ya kudumu ya tatizo hili 

kwa kutekeleza mradi mkubwa wa Bwawa la Umeme la Julius 

Nyerere, ambao utakapokamilika utaongeza Megawati 2,115  

kwenye Gridi ya Taifa. 

 

Habari njema ni kwamba, panapo majaliwa, mwezi 

Februari 2024 tutawasha rasmi mtambo wa kwanza na mwezi 

Machi tutawasha mtambo wa pili. Mitambo hii miwili 



16 

 

 

itatupatia jumla ya Megawati 470 na hivyo kufidia upungufu 

wa sasa  ambao ni Megawati 300 tu. Hatua hii itakwenda 

sambamba na kuwasha mtambo wa Rusumo utakaoongeza 

Megawati 27.  

 

Ni imani yangu na Serikali kwa ujumla kuwa, hatua hizi 

zitaleta ufumbuzi wa kudumu kwa suala la mgao wa umeme 

nchini.  Aidha, Serikali inaendelea kuwekeza kwenye vyanzo 

vingine vya umeme kama vile gesi, jua, na upepo, ili kuongeza 

uhakika wa umeme. 

 

Nikizungumzia umeme vijijini hadi kufikia mwezi 

Novemba, 2023 Serikali ilikuwa imepeleka umeme katika 

vijiji 11,447 (elfu kumi na moja mia nne na arobaini na 

saba) sawa na 93% ya vijiji vyote 12,318 (elfu kumi na mbili 
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mia tatu na kumi na nane) vya Tanzania Bara.  Kazi ya 

usambazaji wa umeme vitongojini nayo inaendelea. 

 

Ndugu Wananchi,  

tunapoimarisha sekta za uzalishaji na ukuaji wa uchumi, 

linalenga kuimarisha ustawi wa watu. 

 

Afya 

Nguvu kubwa iliwekwa kwenye kuimarisha huduma za 

afya nchini  kwa kuajiri  wataalam, ununuzi wa dawa, vifaa 

tiba na vitendea kazi. Mwaka huu 2023 , Serikali imeajiri jumla 

ya wataalam 17,309 (elfu kumi na saba mia tatu na tisa) na 

ilitenga jumla ya shilingi bilioni 190.9 kwa ajili ya kununua 

dawa.  
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Kwa upande wa vifaa tiba, tumeweka MRI 5 na CT – 

Scan 30 kati ya 32 katika vituo vya kutolea huduma katika 

Mikoa 24 kati ya 26. Tumesambaza seti 123 za vifaa vya 

huduma kwa watoto wachanga na wenye uzito pungufu, na 

mashine 125 za mionzi yaani ultra sound. Vilevile, tumetoa 

mashine 140 za kutibu dalili za awali za saratani ya mlango wa 

kizazi kwa akina mama. Aidha, tumesambaza magari 369 ya 

kubebea wagonjwa na uratibu wa huduma za afya kote nchini.   

 

Nirejee wito wangu kwa Wakurugenzi wa Halmashauri, 

Waganga Wakuu wa Wilaya na Mikoa tulikopeleka vifaa hivi, 

wavitunze na unapotokea uharibifu, ukarabati ufanywe na 

wataalam, ili viendelee kutusaidia. Pale tulipopeleka fedha za 

majengo hakikisheni majengo yanajengwa kwa ubora 

unaotakiwa na vifaa husika vinawekwa kwa wakati. 
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Ndugu wananchi,  

Uwekezaji tunaoufanya kwenye sekta hii unaleta 

matokeo. Kwa mfano, kuanzia mwezi Januari mpaka 

Novemba, 2023, jumla ya wananchi 15,386 wamepata huduma 

za CT – Scan kwenye Hospitali za Rufaa za Mikoa nchini kote 

na hii imesaidia katika kuimarisha mfumo wa rufaa na 

huduma za uchunguzi kwa Mikoa yote. Jumla ya Wagonjwa 

200 wamepimwa kipimo cha MRI katika Hospitali za Rufaa za 

kanda ya Mbeya, Chato, na Mtwara. Hospitali hizi hazikuwahi 

kuwa na kipimo cha aina hii, hivyo uwepo wa mashine za MRI 

zimeleta ahueni ya gharama kwa Wananchi wa kanda husika. 

Kwa upande wa Matibabu ya Kuchuja Damu kwa 

Wagonjwa Sugu wa Figo yaani Dialysis, Hospital 11 za Rufaa za 

Mikoa zinatoa huduma kwa wagonjwa 438. Kabla ya hapo 

wagonjwa hao wangelazimika kufuata huduma hii kwenye 
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ngazi za juu (Kanda, Maalum na Taifa) na hivyo kuongeza 

gharama za matibabu zisizokuwa za moja kwa moja. 

Serikali itaendelea na uwekezaji wa huduma za Afya za 

Kibingwa ili kuhakikisha kila Mtanzania anapata huduma za 

aina yeyote kulingana na uhitaji wake. 

 

Maji 

 

Kwenye sekta ya maji, tuliendelea kufanya uwekezaji 

mkubwa uliotuwezesha kukamilisha miradi 506 ikiwemo 436 

ya vijijini na 70 ya mijini yenye uwezo wa kuhudumia 

wananchi 5,754,340 (milioni tano laki saba na elfu hamsini na 

nne mia tatu arobaini). Hivyo, tumeongeza wastani wa 

upatikanaji wa huduma za maji hadi 88% mijini na 77% vijijini. 

Aidha, tumepata dola za Marekani milioni 600 kwa ajili ya 

kutekeleza mradi wa maji kutoka Ziwa Victoria hadi Dodoma.  
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Kwa wananchi, tukumbuke kwamba kila tone la maji lina 

gharama, ni wajibu wetu kulipia maji jinsi tunavyotumia. Kwa 

watendaji wa sekta, hakikisheni mnaendelea kutoa elimu kwa 

jamii na kuchukua hatua stahiki ili kulinda vyanzo vya maji.  

 

Elimu 

Nikiangalia sekta ya elimu, pamoja na uendelezaji wa 

miundombinu ya shule zetu, mwaka huu pia Serikali iliboresha 

Sera na Mitaala ya Elimu. Lengo ni kuhakikisha elimu yetu 

inatoa ujuzi muafaka kwa watoto wetu kuweza kujiajiri, na 

wale watakaoingia kwenye soko la ajira, basi wakidhi mahitaji 

ya soko hilo kwa mazingira ya ulimwengu wa sasa. 

 

Aidha, inafahamika kwamba walimu wetu bado wana 

changamoto ya makazi. Hivyo, tutafanya jitihada za makusudi 
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kuhakikisha kwamba kuanzia mwaka ujao wa fedha, 

tunajielekeza kwenye kuboresha maslahi ya walimu ikiwemo 

ujenzi wa nyumba za kuishi.   

 

Kwa upande wa mikopo ya wanafunzi wa elimu ya juu, 

bajeti imeongezeka kutoka shilingi bilioni 654 mwaka wa 

fedha uliopita hadi shilingi bilioni 731 mwaka huu. Aidha, 

idadi ya wanufaika imeongezeka kutoka 198,105 (laki moja 

elfu tisini na nane mia moja na tano) mwaka uliopita hadi 

220,075 (laki mbili elfu ishirini na sabini na tano) mwaka 

huu, ambapo wanafunzi 73,513 (elfu sabini na tatu mia tano 

na kumi na tatu) ni wanufaika wa mwaka wa kwanza. Vilevile, 

mwaka huu, Serikali imetenga bajeti ya shilingi bilioni 48 kwa 

ajili ya kuanza kutoa mikopo kwa wanafunzi 8,000 wa 

stashahada (diploma) kwa fani za kipaumbele.  
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Wito wangu kwa wote waliokwishafaidika na mikopo ya 

elimu ya juu, wahakikishe wanarejesha mikopo yao kwa wakati 

ili iweze kuwanufaisha na wengine.  

 Kwa upande mwingine, ili kuhamasisha wanafunzi 

kupenda na kujiunga na masomo ya sayansi, mwaka jana 

Serikali ilianzisha fursa za ufadhili wa masomo au maarufu 

kama Samia Scholarship. Ufadhili huu unaozingatia uwezo na 

ufaulu wa wanufaika. Mwaka 2022, kiasi cha Shilingi Bilioni 

2.94 kilitumika kuwafadhili wanafunzi 636 kwenye masomo ya 

sayansi katika vyuo mbalimbali. Mwaka huu, Serikali imetenga 

Shilingi Bilioni 6.7 ambayo hadi sasa inawafadhili wanafunzi 

1,019. Nitoe rai kwa wanufaika kutumia fursa hii vizuri na 

kusoma kwa bidii. 

 

Ushirikiano wa Kimataifa 
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Ndugu wananchi, 

Kwenye medani za Kimataifa tumeendelea kung’ara. 

Nyote ni mashuhuda wa namna tulivyoshiriki mikutano 

mbalimbali yenye ushawishi na mvuto kiuchumi kama 

Mikutano ya BRICS, Benki ya Dunia, Benki ya Maendeleo ya 

Afrika,  Jukwaa la Uchumi la Davos na pia mikutano ya Afrika 

na nchi mbali mbali zenye nguvu za kiuchumi. Vilevile 

tumepokea wageni wakubwa na mashuhuri kutoka Mataifa ya 

Marekani, Ujerumani, Indonesia, Hungary, na Romania pamoja 

na nchi jirani na rafiki za Afrika. Kutokana na kuimarika kwa 

ushirikiano wetu na Mataifa na mashirika mbalimbali, kupitia 

ziara nilizofanya mwaka huu, baadhi ya mafanikio tuliyopata 

ni kama ifuatavyo:- 
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i. Tumepata kiasi cha Dola za Kimarekani milioni 550 kwa 

ajili ya miradi ya usalama wa chakula; 

 

ii. Tumepata Dola za Marekani milioni 297.64 kwa ajili ya 

mradi wa mawasiliano vijijini; 

 

iii. Chuo cha Teknolojia cha IIT Madras kutoka India 

ambacho kimefungua  Kampasi Zanzibar; 

 

iv. Tumepata soko la mabondo ya samaki, parachichi, 

kahawa, soya na kadhalika; 

 

v. Tumepata nafasi za kazi 500 kwa wauguzi wetu kutoka 

nchini Saudi Arabia n.k; 

 

vi. Baada ya takribani miaka sita, tumerejeshwa kwenye 

Mfumo wa Changamoto za Milenia (MCC) wa 

Marekani, ambapo utekelezaji utaanza mwakani. 
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vii. Kutokana na mwenendo wetu mzuri kwenye uchumi, 

mwezi huu tumepokea kutoka Benki ya Dunia dola za 

Kimarekani milioni 500 kwa ajili ya kusaidia bajeti ya 

Serikali. 

 

Ninaitaka Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 

Afrika Mashariki na Mabalozi wanaotuwakilisha nje ya nchi, 

kuwa wabunifu zaidi katika utekelezaji wa majukumu yao kwa 

kubainisha fursa katika nyanja za Kimataifa na kuzileta 

nyumbani. Aidha, kwa upande wa Wizara zinazonufaika na 

miradi na fursa kutoka nje, zihakikishe zinatumia fursa hizo 

kwa wakati na kutekeleza miradi kwa muda unaokubaliwa. 

 

Mazingira na Mabadiliko ya Tabia Nchi  

 

Ndugu Wananchi 
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Mwaka huu, nchi yetu ilikabiliwa na athari za mabadiliko 

ya tabianchi. Mvua za El Nino zilileta uharibifu wa 

miundombinu,  na kuongeza hatari ya magonjwa ya mlipuko 

na malaria. Hivyo, tunapoanza mwaka mpya, nazitaka Wizara 

ya Afya na Ofisi ya Rais TAMISEMI kuchukua tahadhari 

kuzuia mlipuko wa magonjwa ya kuambukiza pamoja na 

malaria. Aidha, kila Halmashauri iendelee kupanda na 

kutunza miti milioni 1.5 kila mwaka, kama ilani ya CCM 

inavyoelekeza.  

Ndugu wananchi,   

Ninayo furaha kuwaeleza kuwa katika Mkutano wa 

Mabadiliko ya Tabianchi mwaka huu (COP28), Tanzania 

iliahidiwa na Jumuiya ya Kimataifa chini ya Uongozi wa 

Global Centre on Adaptation na Benki ya Maendeleo ya Afrika 

(AfDB) fedha za kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi yenye 
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thamani ya Dola za Marekani bilioni 9.9 kwa ajili ya miradi 

itakayotekelezwa katika kipindi cha miaka mitano ijayo. Aidha, 

katika Mkutano wa nane wa Mfuko wa Mazingira wa Dunia 

(Global Environment  Fund - GEF) jumla ya dola milioni 53 

zilitengwa kwa ajili ya miradi ya mazingira na maendeleo 

Tanzania. 

 

Vilevile, katika kupambana na uharibifu wa mazingira 

nchini, mwaka huu, nilizindua Programu ya matumizi ya 

nishati safi inayolenga kupunguza matumizi ya kuni na mkaa 

Barani Afrika. Mwakani 2024 tutaiwekea programu hii, mfumo 

rasmi wa kuifanya iwe endelevu na yenye manufaa. Programu 

hiyo itatusaidia pia kutekeleza Mkakati wa Taifa wa Matumizi 

ya Nishati Safi ya Kupikia wenye lengo la kuhakikisha 80% ya 

Watanzania wanatumia nishati safi ya kupikia ifikapo mwaka 
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2033. Ni vizuri tukaanza kujielekeza kwenye matumizi ya 

nishati safi, kwani athari za mabadiliko ya tabianchi ni kubwa 

sana kwa uchumi wetu.  

 

Sekta ya Michezo 

 

Ndugu Wananchi, 

Kwenye sekta ya michezo, pamoja na kuimarisha 

miundombinu ikiwemo ukarabati wa uwanja wa Benjamin 

Mkapa, mwaka huu tumepata mafanikio mengi ya kujivunia 

ikiwemo yafuatayo:- 

 

(i) Timu ya Taifa ya Tanzania kufuzu mashindano ya CHAN 

mwaka 2024; 

 

(ii) Tanzania kufanikiwa kushinda fursa ya kuwa moja ya 

waandaaji wa  mashidano ya AFCON mwaka 2027;  
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(iii) Timu ya Zanzibar Chini ya umri wa Miaka 15 (Karume 

Boys)  kutwaa ubingwa wa mashindano ya CECAFA chini 

ya umri wa miaka 15; 

 

(iv) Timu ya mpira wa miguu ya JKT Queens kuwa bingwa wa 

mashindano ya CECAFA mwaka 2023; 

 

(v) Tanzania kuwa mwenyeji wa michuano ya kwanza ya 

African Super League, huku Timu ya Simba ikiwa ya kwanza 

katika ukanda wa CECAFA kushiriki mashindano hayo;  

 

(vi) Timu ya Yanga kupata medali ya mshindi wa pili kwenye 

Kombe la Shirikisho Barani Afrika (CAF Confederations 

Cup); na 

 

(vii) Binti wa kitanzania, Magdalena Shauri, kuwa mshindi wa 

tatu kwenye mbio za Berlin Marathon na mwanariadha 



31 

 

 

Alphonce Simbu kuwa mshindi wa pili kwenye mbio za 

Shanghai Marathon.  

 

Natumia fursa hii kuzipongeza timu zote zilizofanya 

vyema na wanamichezo wote waliofanya vizuri mwaka huu. 

Ahadi yetu ni kuendelea kuwekeza kwenye michezo hususan 

kwa vijana, kwani michezo ni ajira pia. Hivyo, tutahakikisha 

tunaendelea kulea vipaji kuanzia ngazi za shule kwa 

kuhakikisha michezo ya UMISETA na UMITASHUMTA 

inaendela kufanyika. 

 

UTEKELEZAJI WA FALSAFA YA ‘R’ NNE (4R’s)  

 

Ndugu Wananchi,  
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Mwaka 2023, tuliongeza kasi ya utekelezaji wa falsafa ya R 

nne (4R’s), ambayo inazungumzia maridhiano, mageuzi, 

ustahimilivu na kujenga upya.  

 

Kwa upande wa mageuzi (reforms), tulichukua hatua 

zifuatazo kuimarisha ufanisi na utendaji kazi: 

 

(i)      Tuliunda Ofisi ya Naibu Waziri Mkuu wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania; 

 

(ii) Tulitenganisha Wizara ya Ujenzi na Wizara ya 

Uchukuzi; tuliunda Wizara mpya ya Mipango na 

Uwekezaji;  na tuliongeza Naibu Waziri na Katibu 

Mkuu wenye dhamana na Jumuiya ya Afrika 

Mashariki; 

 

(iii) Tulirejesha Tume ya Mipango, ili iratibu utekelezaji wa 

mipango yetu na kuandaa Dira mpya ya maendeleo; 
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(iv) Tuliunda Tume ya Kuboresha Masuala ya Haki Jinai na 

Tume ya kutathmini Ufanisi na Utendaji wa Wizara ya 

Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki. 

Utekelezaji wa mapendekezo ya kiutendaji ya Tume 

hizo yanaendelea na mwakani tutaendelea kufanyia 

kazi mapendekezo yanayohitaji  mabadiliko ya sera na 

sheria; 

 

(v) Tulianza marekebisho kwenye Ofisi ya Msajili wa 

Hazina ili kuimarisha usimamizi wa Mashirika ya 

Umma. Sambamba na hilo, katika kuongeza ufanisi na 

tija, mwaka huu, tumeunganisha Mashirika ya Umma 

na taasisi 16, na kufuta  Mashirika  manne (4);  

 

(vi) Mwisho, tuliingia ubia na sekta binafsi kwa ajili ya 

ukodishaji na uendeshaji wa sehemu ya Bandari ya Dar 

es Salaam gati Na. 4-7 kwa lengo la kuongeza ufanisi 

wa huduma kwenye bandari hiyo.  
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Ndugu Wananchi,  

Katika kutekeleza falsafa ya maridhiano, tuliendelea na 

utekelezaji wa maazimio yaliyotokana na majadiliano na 

wadau wa demokrasia nchini. Ili kutekeleza maazimio hayo, 

tayari tumewasilisha Bungeni Miswada mitatu kuhusu Sheria 

ya Tume ya Uchaguzi, Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge 

na Madiwani na Sheria ya Vyama vya Siasa.  

 

Niwashukuru wadau wa siasa kwa kuweka maslahi ya 

nchi mbele na niwaahidi kwamba, tutaendelea kushirikiana 

nao. Kwa upande mwingine, tumeendelea kushuhudia vyama 

vyote vya kisiasa vikitekeleza shughuli zao kwa uhuru na 

uwazi kwa kuzingatia taratibu zilizowekwa.  

 

MWELEKEO WA MWAKA 2024  



35 

 

 

 

Ndugu wananchi, 

Baada ya mapito hayo ya mwaka unaoisha leo na 

kubainisha baadhi ya mafanikio tuliyopata, nitumie fursa hii 

kuainisha kwa kifupi  masuala machache tunayoyatarajia 

mwakani.  

 

(i) Mwakani tunaadhimisha miaka 60 ya Muungano na 

miaka 60 ya Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar. 

Matukio haya muhimu kwa Taifa letu ni chachu ya 

kuendelea kudumisha umoja wa Kitaifa na kuimarisha 

ustawi wa jamii yetu; 

 

(ii) Uchaguzi wa Serikali za Mitaa ni tukio jingine 

tunalolitarajia mwakani  kwa tarehe itakayotangazwa na 

Mamlaka husika. Nitoe rai kwa Watanzania kujitokeza 

kushiriki katika uchaguzi huo, ili tuchague viongozi 

wanaotufaa; 
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(iii) Mwakani pia, tutaendelea kuongeza tija na kupunguza 

gharama za uzalishaji kwa wakulima na kuhakikisha 

usalama wa chakula. Tutaendelea kutekeleza programu 

ya Jenga Kesho iliyo Bora (BBT). Aidha, tutaanza 

kutekeleza miradi ya kuuza na kukodisha kwa bei ya 

ruzuku zana za kilimo kwa wakulima ikiwamo 

matrekta;  

 

(iv) Vile vile tutaendelea pia na mageuzi (reforms) katika 

sekta mbalimbali, ikiwemo uendeshaji wa mashirika ya 

umma na taasisi, lengo likiwa kuongeza ufanisi na tija 

katika uendeshaji wake. Tutaimarisha pia utekelezaji wa 

Sera ya Elimu ili kuhakikisha kuwa tunaanda watoto 
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wetu kwa mazingira ya sasa. Vilevile, tutaendelea na 

mchakato wa kuandika Dira Mpya ya Maendeleo; 

 

(v) Mwakani pia, kwa mujibu wa sheria tutaboresha Daftari 

la Kudumu la Wapiga Kura. Natoa wito kwa wote 

wenye sifa wajitokeze pindi zoezi hilo litakapotangazwa 

na Mamlaka husika; 

 

(vi) Umuhimu wa Kampuni Changa, yaani StartUps, 

umeendelea kukua nchini. Serikali itaendelea 

kushirikiana zaidi na taasisi tanzu za Kampuni Changa, 

na kuendelea kuweka mazingira wezeshi kwa ustawi 

wake.  

(vii) Pamoja na mikutano mingine, tutakuwa  wenyeji wa 

Kilele cha Nchi 25 za Afrika zinazozalisha Kahawa.  
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(viii) Katika kuendelea kujenga uhimilivu na uwezo wetu wa 

kukabiliana na majanga, ikiwemo majanga ya moto, 

Serikali itachukua hatua za kulijengea uwezo zaidi Jeshi 

la Zimamoto na Uokoaji na taasisi nyingine 

zinazoshirikiana nazo ili kujenga uwezo wa kukabiliana 

na majanga ikiwemo majanga ya moto.  

 

(ix) Kwa upande wa michezo tutakuwa wenyeji wenza wa 

michuano ya kombe la Afrika kwa wachezaji wa ndani 

yani CHAN. Hii ni fursa kubwa ya kibiashara 

tuichangamkie. 

 

Ndugu wananchi, ni sahihi kusema kwamba, mwaka 

2023 ulikuwa ni mwaka wa mageuzi na mwaka ujao 2024 

utakuwa ni mwaka wa utekelezaji na matokeo zaidi. Natoa 
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rai kwa wananchi wenzangu, kuazimia kubadilika, kila 

shughuli halali tunayoifanya tuifanye kwa bidii, maarifa na 

uadilifu na InshaAllah, Mwenyezi Mungu atabariki kazi za 

mikono yetu. Kwa upande wa Serikali, tutaendelea kusimamia 

haki, uadilifu, uwajibikaji na nidhamu ya utendaji serikalini.  

 

HITIMISHO 

 

Ndugu Wananchi,  

Kama ilivyo ada, nitumie fursa ya mwisho wa mwaka huu 

kutoa rai kwa wamiliki wa vyombo vya usafiri kutimiza wajibu 

wao na kuchukua tahadhari ili kuepusha ajali zitokanazo na 

uzembe. Vilevile, kwa kutambua kwamba msimu wa mvua 

unaendelea na madhara yanaweza kujitokeza kwa baadhi ya 
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maeneo ya nchi yetu, hatuna budi kuendelea kuchukua 

tahadhari na kuzingatia maelekezo ya Mamlaka husika.  

 

Nihitimishe kwa kuwashukuru sana kwa imani na 

ushirikiano mkubwa mlioutoa kwa Serikali na kutuwezesha 

kutekeleza vyema majukumu yetu kwa mwaka 2023.  Na 

namuomba Mwenyezi Mungu atujaalie kheri na fanaka katika 

mwaka mpya 2024, uwe ni mwaka wa mafanikio zaidi, na 

tuendelee kufanya kazi kwa weledi, bidii, maarifa na uadilifu, 

ili kazi iendelee. 

 

Mungu ibariki Afrika, 

Mungu ibariki Tanzania, 

AHSANTENI KWA KUNISIKILIZA! 


